Trong thực tế, nhiều người tình cờ đào được cổ vật có giá trị. Vậy, đào được cổ vật có cần khai báo hay nộp lại không? Văn phòng công chứng Nguyễn Huệ sẽ cung cấp thông tin chi tiết trong bài viết này.

>>> Tìm hiểu thêm: Văn phòng công chứng Hà Nội miễn phí ký ngoài trụ sở, hỗ trợ tận tình 24/7

1. Đào được cổ vật có cần khai báo không?

Khi đào được cổ vật, theo quy định của Luật Di sản văn hoá năm 2001 và Bộ luật Dân sự năm 2015, cá nhân hoặc tổ chức phải thực hiện các thủ tục sau:

– Thông báo và giao nộp cổ vật: Người tìm thấy cổ vật phải thông báo kịp thời về địa điểm phát hiện cho cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, như Uỷ ban nhân dân cấp xã, công an gần nhất hoặc cơ quan nhà nước khác. Sau đó, cổ vật này phải được giao nộp lại cho cơ quan đó.

– Tạm ngừng thi công: Trong trường hợp cải tạo, xây dựng công trình mà có phát hiện được cổ vật, chủ dự án phải tạm ngừng thi công và thông báo kịp thời cho cơ quan Nhà nước có thẩm quyền để có biện pháp xử lý kịp thời, bảo vệ cổ vật và đảm bảo tiến độ xây dựng.

Đào được cổ vật có cần khai báo không?

– Xác lập quyền sở hữu: Nếu tài sản được tìm thấy là cổ vật và chưa rõ chủ sở hữu, người tìm thấy phải thông báo hoặc trả lại lợi ích ngay cho chủ sở hữu, nếu có. Điều này áp dụng cho tài sản bị chôn, giấu, vùi lấp, chìm đắm và được tìm thấy.

>>> Tìm hiểu thêm: Hướng dẫn tìm đối tác kinh doanh đem lại lợi nhuận cao cho doanh nghiệp

– Cổ vật thuộc về Nhà nước: Cổ vật, đặc biệt là cổ vật có giá trị lịch sử, văn hoá, và khoa học, thuộc quyền sở hữu của Nhà nước. Người tìm thấy cổ vật phải khai báo và giao nộp cho cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, như Uỷ ban nhân dân cấp xã hoặc công an gần nhất.

Xem thêm:  Nghỉ thai sản bao lâu thì phải đi làm? Đi làm trước có được nhận thêm lương?

2. Giao nộp cổ vật có hệ quả gì?

Khi giao nộp cổ vật cho cơ quan Nhà nước sau khi tìm thấy, người tìm thấy cổ vật có thể nhận được các hệ quả sau:

Về việc thưởng:
Căn cứ vào giá trị và ý nghĩa của cổ vật, người tìm thấy cổ vật có thể được thưởng bằng các hình thức sau:

+ Bằng khen, giấy khen: Tuỳ thuộc vào giá trị và quan trọng của cổ vật, người tìm thấy có thể được tặng bằng khen, giấy khen, huy chương hoặc các hình thức khác để tôn vinh hành động của họ.

+ Tiền thưởng: Mức tiền thưởng được xác định dựa trên giá trị của cổ vật đã giao nộp, và nó được tính toán bằng cách áp dụng phương pháp luỹ thoái từng phần. Cụ thể như sau:

>>> Tìm hiểu thêm: Đăng ký làm sổ đỏ online ngay hôm nay để nhận ưu đãi tốt nhất

STTGiá trị cổ vậtTỷ lệ trích thường
1Đến 10 triệu đồng30%
2Trên 10 – 100 triệu đồng15%
3Trên 100 triệu đến 1 tỷ đồng7%
4Trên 01 – 10 tỷ đồng1%
5Trên 10 tỷ đồng0,5%
Giao nộp cổ vật có hệ quả gì?

Về xử phạt:
Nếu người tìm thấy cổ vật không thông báo hoặc không giao nộp cổ vật được phát hiện, họ có thể bị áp dụng các biện pháp xử phạt như sau:

+ Phạt tiền: Người tìm thấy cổ vật có thể bị phạt tiền trong khoản từ 10 triệu đến 20 triệu đồng.

+ Tịch thu cổ vật: Ngoài việc bị phạt tiền, cổ vật mà họ đã tìm thấy và không thông báo hoặc giao nộp cũng có thể bị tịch thu theo quy định tại Điều 25 của Nghị định 38/2021/NĐ-CP.

>>> Tìm hiểu thêm: Văn phòng công chứng ngoài trụ sở không tính thêm phí

Trên đây là nội dung về “Đào được cổ vật có cần khai báo hay nộp lại không?“. Ngoài ra, nếu bạn có thắc mắc liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về thủ tục công chứng, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

Xem thêm:  Hóa đơn viết không dấu có được hay không? [năm 2023]

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Miễn phí dịch vụ công chứng tại nhà

1. Công chứng viên kiêm Trưởng Văn phòng Nguyễn Thị Huệ: Cử nhân luật, cán bộ cấp cao, đã có 31 năm làm công tác pháp luật, có kinh nghiệm trong lĩnh vực quản lý nhà nước về công chứng, hộ tịch, quốc tịch. Trong đó có 7 năm trực tiếp làm công chứng và lãnh đạo Phòng Công chứng.

2. Công chứng viên Nguyễn Thị Thủy: Thẩm Phán ngành Tòa án Hà Nội với kinh nghiệm công tác pháp luật 30 năm trong ngành Tòa án, trong đó 20 năm ở cương vị Thẩm Phán.

Ngoài ra, chúng tôi có đội ngũ cán bộ nghiệp vụ năng động, nhiệt tình, có trình độ chuyên môn cao và tận tụy trong công việc.

VĂN PHÒNG CÔNG CHỨNG NGUYỄN HUỆ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Xem thêm từ khoá tìm kiếm:

>>> Công chứng hợp đồng mua bán nhà ở đâu? Cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Phí công chứng hợp đồng uỷ quyền do bên nào nộp? Phải nộp bao nhiêu?

>>> Công chứng văn bản phân chia di sản thừa kế cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

>>> Công chứng hợp đồng ủy quyền cho người thân mua bán đất cần chuẩn bị hồ sơ thế nào?

>>> Đặt cọc bằng chuyển khoản cần lưu ý những gì để tránh rủi ro?

Đánh giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *